Inuwa

by / Jumma'a, 25 Maris 2016 / Aka buga a tsari

Gurasar Injection (gyare-gyare injection a cikin Amurka) tsari ne na masana'antu don samar da sassan ta hanyar shigar da kayan cikin m. Ana iya yin gyare-gyare na injection tare da dimbin kayan aiki, gami da karafa, (wanda shine ake kira aikin mutuwa), tabarau, ƙwararraki, ƙwaya, da yawancin kayan aikin wuta da na yau da kullun. Kayan abu don sashi yana ciyar dashi a cikin ganga mai zafi, gauraye, da tilasta shi zuwa rami na mold, inda yayi sanyi da tauri ga tsarin rami. Bayan an tsara samfurin, yawanci daga masanin masana'antu ko m, ana yin kayan ƙera ta mai ƙera (ko mai ƙera kayan aiki) daga ƙarfe, yawanci ko dai ƙarfe ko aluminum, da kuma daidaitaccen-inji don ƙirƙirar fasalin ɓangaren da ake so. Ana amfani da gyare-gyaren allura don ƙirƙirar sassa daban-daban, daga ƙaramin abin da aka gyara zuwa dukkanin bangarorin jikin motoci. Cigaba a cikin fasahar buga 3D, ta amfani da photopolymers waɗanda basa narkewa yayin aikin allurar wasu ƙananan thermoplastics masu zafi, ana iya amfani dasu don wasu ƙwayoyin allura masu sauƙi.

Zane mai sauki a cikin tsari

Dole bangarorin da za'a yiwa allurar rigakafin su zama dole ne a sa su a hankali don sauƙaƙe tsarin da za'a shafa; Abubuwan da aka yi amfani da su don sashin, fasalin da ake so da kuma kayan aikin sashi, kayan ƙirar, da kaddarorin injin ƙira. An sauƙaƙe ɗaukacin ƙwayar inuwa don yin amfani da wannan ƙididdigar zanen ƙira da kuma damar mai yiwuwa.

Aikace-aikace

Ana amfani da ingin injection don ƙirƙirar abubuwa da yawa kamar spools waya, marufi, makullin kwalban, sassan motoci da abubuwan haɗin gwiwa, Gameboys, combs aljihu, wasu kayan kida (da sassan su), kujeru ɗaya-yanki da ƙananan tebur, kwantena mai ajiya, sassan inji (gami da giya), da kuma sauran samfuran filastik da ake samarwa yau. Tsarin allura shine mafi yawancin hanyoyin zamani da ake kera sassan filastik; yana da kyau don samar da babban katun na abu guda.

Tsarin halaye

Siffar allura tana amfani da rago ko na'urar firikwensin don murƙushe bakin ƙarfe roba abu a cikin rami mai ƙwanƙwasa; wannan yana karfafawa zuwa wani sifa wanda yayi daidai da tsarin kwankwaso. An fi amfani da shi don sarrafa duka thermoplastic da thermosetting polymers, tare da ƙarar da aka yi amfani da tsohuwar tana da girma sosai. Thermoplastics suna da yawa saboda halaye wanda ya sa suka dace sosai da gyaran allura, kamar sauƙin da za'a iya sake yin amfani da su, ƙwarewar su ta ba su damar amfani da su a aikace-aikace iri-iri, da damar su taushi da gudana akan dumama. Hakanan thermoplastics yana da yanayin aminci akan yanayin zafi; idan ba a fitar da polymer na zafin jiki daga ganga mai allura a lokacin da ya dace ba, hadewa da sinadarai na iya faruwa wanda zai haifar da dunƙule da kuma duba bawul don kamawa da kuma yiwuwar lalata injin inginin inginin.

Allurar gyare-gyare ta ƙunshi babban matsin lamba na albarkatun kasa cikin ƙira wacce ke tsara polymer zuwa siffar da ake so. Molds na iya zama rami ɗaya ko ramuka da yawa. A cikin yawancin rawanin rami, kowane rami na iya zama iri ɗaya kuma ya samar da sassa ɗaya ko kuma zai iya zama na musamman kuma ya samar da nau'ikan geometries daban-daban yayin zagaye guda. Ana yin kwalliya gabaɗaya daga ƙarfe na kayan aiki, amma ƙarfe da baƙin ƙarfe na almara suna dacewa da wasu aikace-aikace. Abubuwan allon aluminium galibi basu dace da samar da ƙarfi mai girma ko ɓangarori tare da ƙananan haƙuri na haƙuri ba, saboda suna da ƙarancin kayan aikin injiniyoyi kuma sun fi saurin lalacewa, lalacewa, da nakasawa yayin allura da matattarar hawan keke; duk da haka, kayan kwalliyar aluminum suna da tsada a cikin ƙananan aikace-aikace, saboda farashin ƙirar ƙira da lokaci suna raguwa da yawa. Yawancin tsaran karfe an tsara su don sarrafa abubuwa sama da miliyan a lokacin rayuwarsu kuma suna iya kashe dubban dubban daloli don ƙirƙira su.

A lokacin da thermoplastics suna mulmulawa, yawanci ana fitar da danyen pelletized ta hopper a cikin wani ganga mai zafi tare da dunƙulewa. Bayan shigowa cikin ganga zafin jiki ya karu kuma karfin Van der Waals da ke tsayayya da yawan dangin sarkar mutum ya sami rauni sakamakon karin sarari tsakanin kwayoyin a manyan jihohin makamashi. Wannan aikin yana rage ɗan kuzarinsa, wanda ke ba polymer damar gudana tare da ƙarfin tuki na ƙungiyar allura. Dunƙulen yana ba da albarkatun ƙasa gaba, yana haɗuwa da haɗuwa da haɓakar zafin jiki da viscous na polymer, kuma yana rage lokacin dumama da ake buƙata ta hanyar aske kayan aikin ta hanyar inji da ƙara ƙarin adadin ɗumama mai zafi ga polymer. Kayan suna ciyarwa gaba ta hanyar bawul din rajistan kuma suna tarawa a gaban dunƙule cikin ƙarar da aka sani da a shot. A harbi shine ƙarar kayan da ake amfani da shi don cika ramin ƙirar, ya ramawa don ƙyama, da kuma samar da matashi (kusan 10% na jimlar harbin duka, wanda ya rage a cikin ganga kuma yana hana dunƙulen daga ƙasa) don canja wurin matsin lamba daga dunƙulen zuwa ramin ƙirar. Lokacin da isassun kayan abu suka taru, ana tilasta kayan zuwa matsin lamba da saurin zuwa cikin ɓangaren da ke kafa rami. Don hana spikes a cikin matsa lamba, aikin yana amfani da matsayin canja wuri wanda ya dace da cikakken rami na 95-98% inda dunƙulen ya sauya daga saurin gudu zuwa madaidaicin matsa lamba. Sau da yawa lokutan allura suna ƙasa da dakika 1. Da zarar dunƙulen ya kai matsayin canja wuri ana amfani da matsin lamba, wanda ya kammala cika ƙwanƙwasa kuma ya rama don ƙarancin zafin jiki, wanda yake da matuƙar mahimmanci ga thermoplastics dangane da sauran kayan. Ana amfani da matsin shiryawa har sai ƙofar (ƙofar kofa) ta ƙare. Dangane da ƙaramin girmanta, ƙofar ita ce wuri na farko da zai ƙarfafa ta gaba ɗaya. Da zarar ƙofar ta kafe, babu wani abin da zai iya shiga ramin; haka kuma, dunƙulen yana ramawa kuma yana samun abu don sake zagayowar na gaba yayin da kayan cikin sifofin suke sanyaya don haka za'a iya fitar dashi kuma ya zama ya daidaita. Wannan lokacin sanyayan yana raguwa sosai ta hanyar amfani da layukan sanyaya da ke zagaya ruwa ko mai daga mai sarrafa zafin jiki na waje. Da zarar an sami yanayin zafin jiki da ake buƙata, sai a buɗe murtanin kuma za a sami jerin fil, hannayen riga, masu ɗamara, da sauransu don ci gaba da lalata labarin. Bayan haka, ƙwayar ta rufe kuma ana maimaita aikin.

Don thermosets, yawanci abubuwa biyu na abubuwan sunadarai suna shiga cikin ganga. Waɗannan abubuwan sunadaran suna fara aiki ba nan da nan ba zasu iya canza halayen sunadarai wanda daga ƙarshe ya haɗu da haɗin cikin kayan zuwa haɗin ginin haɗin keɓaɓɓun kwayoyin. Kamar yadda amsawar sunadarai ta faru, abubuwanda ke ɗaukar ruwa guda biyu suna canzawa zuwa daskararren viscoelastic. Tabbatarwa a cikin ganga mai allura da dunƙule na iya zama matsala kuma yana da tasiri na kuɗi; sabili da haka, rage girman yanayin zafi a cikin bututun yana da mahimmanci. Wannan yawanci yana nufin cewa an rage girman lokacin zama da yawan zafin jiki na masanan sunadarai a cikin sashin allura. Za'a iya rage lokacin zama ta rage girman karfin ganga da kuma kara lokutan sake zagayowar. Waɗannan dalilai sun haifar da amfani da keɓaɓɓen keɓaɓɓen yanayin zafi, naúrar allurar sanyi wanda ke sanya ƙwayoyin maganin a cikin keɓaɓɓen yanayin zafi, wanda ke ƙaruwa da saurin tasirin sinadarai da sakamako a cikin ɗan gajeren lokacin da ake buƙata don cimma ɓangaren thermoset mai ƙarfi. Bayan da sashin ya kafe, bawuloli kusa da kebe allurar tsarin da sinadaran precursors, kuma m ya buɗe don fitar da wanda aka tsara sassan. Bayan haka, ƙwayar ta rufe kuma aikin ya maimaita.

Za'a iya saka kayan da aka riga aka gyara ko kayan masarufi a cikin kogon yayin da mabuɗin yake buɗe, yana barin abu a allurar da ke gaba ya samar da ƙarfi a kusa da su. An san wannan tsari a matsayin Sanya zanen kuma yana ba da damar sassan guda ɗaya su ƙunshi abubuwa da yawa. Wannan tsari yawanci ana amfani dashi don ƙirƙirar sassan filastik tare da ƙyallen maƙallan ƙarfe, yana ba su damar ɗauka da sauri kuma ba a buɗe su akai-akai. Hakanan za'a iya amfani da wannan dabarar don lakabin In-mold kuma za'a iya haɗawa da murfin fim a cikin kwantena na filastik masu ƙira.

Layin rabuwa, sprue, alamomin ƙofa, da alamomin ejector yawanci suna kan ɓangaren ƙarshe. Babu ɗayan waɗannan fasalulluran da ake so galibi, amma ba makawa saboda yanayin aikin. Alamomin ƙofa suna faruwa a ƙofar wanda ya haɗu da tashoshin bayarwa mai narkewa (mai tsere da mai gudu) zuwa ɓangaren da yake kafa rami. Layin rabuwa da alamomin alamomi yana fitowa ne daga misalai na minti, sawa, iska mai iska, sharewa don sassan dake kusa da motsin dangi, da / ko bambancin girma na yanayin saduwa da ke magana da polymer da aka yi allura. Bambancin girma za a iya danganta shi ga rashin daidaito, gurbacewar matsin lamba yayin allura, jurewar aiki, da rashin fadada zafin jiki da ragi na kayan aikin kwalliya, wadanda ke fuskantar saurin motsa jiki yayin allurar, shiryawa, sanyaya, da kuma fitowar abubuwa. . Ana tsara abubuwa masu ƙyalli sau da yawa tare da kayan abubuwa daban-daban na haɓakar zafin jiki. Waɗannan abubuwan ba za a iya lissafin su a lokaci ɗaya ba tare da haɓakar falaki a farashin ƙira, ƙage ba, sarrafawa, da saka idanu mai kyau. Moldwararren ƙira da mai tsara fasali zasu sanya waɗannan abubuwan ƙarancin kyau a cikin ɓoyayyun wurare idan zai yiwu.

Tarihi

Wani Ba'amurke mai kirkire kirkire John Wesley Hyatt tare da dan uwansa Ishaya, Hyatt ya mallaki injin hada allura ta farko a shekarar 1872. Wannan injin ya kasance mai sauki idan aka kwatanta da injunan da ake amfani da su a yau: yayi aiki kamar babban allurar rigakafin jini, ta hanyar amfani da abin fuda don allurar filastik ta hanyar mai zafi silinda a cikin wani abu. Masana'antu sun ci gaba a hankali tsawon shekaru, suna samar da kayayyaki kamar zaman abin wuya, maballin, da kuma tsefewar gashi.

Masana kimiyyar Jamusanci Arthur Eichengrün da Theodore Becker sun kirkiri siffofin farko na cellulose acetate a cikin shekarar 1903, wanda bashi da kwanciyar hankali fiye da sinadarin cellulose. Daga baya an samar dashi ta hanyar foda wanda za'a iya sarrafa shi da sauri. Arthur Eichengrün ya kirkiro matattarar ƙira ta farko a cikin 1919. A shekara ta 1939, Arthur Eichengrün ya yiwa allurar tsufa allurar plasticized acetate.

Masana'antu sun haɓaka cikin sauri a cikin 1940s saboda Yaƙin Duniya na II ya haifar da babbar buƙata don tsada, samfuran da aka ƙera da yawa. A shekara ta 1946, masaniyar Amurka James Watson Hendry ya kirkiro ingin injin farko, wanda ya ba da damar sarrafa madaidaiciya sosai kan saurin allura da ingancin labaran da aka samar. Wannan na’urar ta kuma ba da izinin hada kayan kafin a allura, saboda a iya saka launuka ko sake amfani da filastik a cikin kayan budurwa kuma a gauraya sosai kafin a allura. A yau injin injin ƙura yana lissafin yawancin injunan allura. A shekarun 1970, Hendry ya ci gaba da yin gwajin inshora na farko mai amfani da gas, wanda ya ba da izinin samar da abubuwa masu rikitarwa, maras nauyi da yayi sanyi da sauri. Wannan ya inganta sassauƙan ƙira yadda yakamata har da ƙarfi da ƙarshen sassan ƙera yayin rage lokacin samarwa, farashi, nauyi da ɓata.

Masana'antar inshorar filastik ya samo asali ne daga shekarun da suka gabata daga samar da komputoci da makullin zuwa samar da kayayyaki masu yawa ga masana'antu da yawa da suka hada da injina, likitanci, kayan sararin samaniya, kayayyakin masarufi, kayan wasa, tuki, kwantena, da gini.

Misalan polymers da suka fi dacewa da tsari

Za a iya amfani da yawancin polymer, wani lokaci ana kiransu resins, gami da duk yanayin zafi, wasu kayan zafi, da wasu elastomers. Tun daga 1995, jimlar adadin wadatattun kayan aiki don gyarar allura ya ƙaru da ƙimar 750 a kowace shekara; akwai kusan kayan 18,000 da ake dasu lokacin da yanayin ya fara. Abubuwan da aka samo sun hada da kayan kwalliya ko cakuda abubuwan da aka haɓaka a baya, don haka masu zanen kaya na iya zaɓar kayan tare da mafi kyawun kayan kaddarorin daga zaɓi mai yawa. Babban ka'idojin zaɓi na kayan abu shine ƙarfi da aiki da ake buƙata don ɓangaren ƙarshe, kazalika da farashi, amma kuma kowane kayan yana da sigogi daban-daban don gyaran da dole ne a la'akari. Polymers na yau da kullun kamar epoxy da phenolic misalai ne na robobi na zafin jiki yayin da nailan, polyethylene, da polystyrene sune thermoplastic. Har zuwa kwatancen kwanan nan, maɓuɓɓugan filastik ba su yiwu ba, amma ci gaba a cikin kaddarorin polymer yana sa su zama masu amfani a yanzu. Aikace-aikace sun hada da buckles don kafa da kuma cire haɗin kayan yanar gizo na waje.

Kayan aiki

Takarda takarda takarda aka buɗe a cikin injin ƙira; da bututun ƙarfe yana bayyane a hannun dama

Injin gyaran allura ya kunshi hopper na kayan abu, ragon allura ko abin saka dunkule-guda, da kuma bangaren dumama wuta. Hakanan ana kiranta da latsawa, suna riƙe da kyallen da abin da aka kera su yake. Ana kimanta matsawa da nauyi, wanda ke bayyana adadin karfin dannewa da na'urar zata iya yi. Wannan ƙarfin yana riƙe ƙyallen rufe yayin aikin allurar. Tonnage na iya bambanta daga ƙasa da tan 5 zuwa sama da tan 9,000, tare da adadi mafi girma da aka yi amfani da shi a cikin kwatankwacin ayyukan masana'antu. Jimlar ƙarfin matsawa da ake buƙata an ƙaddara ta yankin da aka tsara na ɓangaren da ake haɓaka. Wannan yanki da aka tsara an ninka shi ta hanyar ƙarfin matsewa daga tan 1.8 zuwa 7.2 na kowane santimita murabba'i na yankunan da aka tsara. A matsayin yatsan yatsa, tan 4 ko 5 / a2 za'a iya amfani dashi don yawancin samfuran. Idan kayan roba suna da matukar kauri, zai bukaci karin matsin lamba don cika kyallen, kuma don haka karin nauyin matsawa ya rike kyauren rufe. Hakanan ana iya ƙayyade ƙarfin da ake buƙata ta kayan da aka yi amfani da su da kuma girman ɓangaren; manyan sassa suna buƙatar ƙarfin ƙarfi.

Mould

Mould or da sune ka'idodin gama gari waɗanda ake amfani dasu don bayyana kayan aikin da ake amfani dasu don samar da sassan filastik a cikin masana'anta.

Tunda kayan kwalliya sun yi tsada don ƙerawa, yawanci ana amfani dasu ne kawai don samar da ɗimbin yawa inda ake samar da dubban ɓangarori. Ana gina ƙirar ƙira iri-iri daga ƙarfe mai tauri, ƙarfen da aka riga aka taurare, aluminium, da / ko maɓallin beryllium-copper. Zaɓin kayan da za'a gina ƙira daga farko shine na tattalin arziki; a gaba ɗaya, ƙirar ƙarfe suna da tsada don yin gini, amma tsawon rayuwarsu zai daidaita tsada ta farko akan mafi girman sassan da aka yi kafin tsufa. Abubuwan da aka riga aka taurare da ƙarfe ba su da ƙarfi kuma ana amfani dasu don ƙananan ƙimar buƙatun ko abubuwan da suka fi girma; ƙarancin ƙarfensu na ƙarfe shine 38-45 akan ma'aunin Rockwell-C. Enedarƙwarar ƙirar ƙarfe suna da zafi mai zafi bayan inji; waɗannan sun fi girma ta fuskar juriya da lalacewar rayuwa. Hardwarewar al'ada ta kasance tsakanin 50 da 60 Rockwell-C (HRC). Aluminiyoyin aluminium na iya biyan kuɗi kaɗan, kuma idan aka tsara su kuma aka sanya su tare da kayan aikin kwamfuta na zamani na iya zama tattalin arziƙi don tsara gomani ko ma dubban ɗari na sassa. Ana amfani da jan ƙarfe na beryllium a yankunan mould wanda ke buƙatar cirewar zafi da sauri ko wuraren da ke ganin mafi tsananin zafi da aka samar. Ana iya kera injin ta hanyar injin din CNC ko kuma ta hanyar amfani da inginin na lantarki.

Tsarin Mota

Tabbatattun kayan aiki guda biyu - mahimmin da rami ana sakawa ne a cikin ginshiƙan juzu'i - "tsarin iyali" na sassa daban-daban guda biyar

Fatar ta ƙunshi abubuwa biyu na asali, da ingin indomi (A farantin karfe) da kuma ƙirar ejector (B farantin B). Wadannan abubuwan kuma ana kiransu motsi da kuma dillali. Resin filastik yana shiga cikin ƙirar ta hanyar mai gaskiya or kofa a cikin injection injection; haƙiƙanin takalmin shine a rufe shi da ƙwanƙolin allurar injin injin ƙira da kuma ba da izinin filastik ya kwarara daga ganga cikin mashin, wanda kuma aka sani da rami. Hingaƙarin sprue yana jagorantar narkakken filastik zuwa hotunan rami ta tashoshin da aka keɓe cikin fuskokin faranti na A da B. Waɗannan tashoshin suna ba da damar robobi suyi aiki tare dasu, saboda haka ake kiransu damasu gudu. Narkakken filastik yana gudana ta cikin mai gudu kuma ya shiga ƙofa ɗaya ko fiye ta musamman kuma zuwa cikin ƙirar ƙira don samar da ɓangaren da ake so.

Adadin gudan da ake buƙata don cike rufin, mai gudu da kuma rami na abin ƙyashi ya ƙunshi “harbi”. Iskar da ta kama a cikin sifar tana iya tserewa ta hanyoyin iska da suke ƙasa a cikin layin rabawar, ko kusa da ƙuƙummawan ejector da nunin faifai waɗanda suke kaɗan ƙasa da ramuka masu riƙe su. Idan iska ba ta da izinin tserewa, ana matsa ta da matsi na kayan da ke shigowa kuma a matse shi a kusurwar ramin, inda yake hana cikawa kuma zai iya haifar da wasu lahani. Iska ma zai iya zama ya matsu har ya ƙone ya ƙone abin roba da ke kewaye da shi.

Don ba da damar cire kayan da aka sassaka daga daskararren, fasalin mabuɗin ba dole ya sake jujjuya juna ba ta hanyar da mabuɗin ya buɗe, sai dai idan an tsara sassan motsi don matsawa daga tsakanin wannan rufin lokacin da mashin ya buɗe (ta amfani da abubuwan da ake kira Lifters ).

Yankunan ɓangaren da ya bayyana a layi ɗaya tare da shugabanin zana (ƙwanƙolin matsayin cored (rami) ko saka shi yayi layi ɗaya zuwa sama da ƙasa motsi yayin da yake buɗewa yana rufewa) yawanci an kusantar da shi dan kadan, wanda ake kira daftara, don sauƙin sakin ɓangaren daga sifar. Draftarancin daftarin zai iya haifar da nakasa ko lalacewa. Daftarin da ake buƙata don sakin sifa ya dogara ne ƙwarai da zurfin ramin: zurfin ramin, da ƙarancin buƙata. Hakanan dole ne a yi la'akari da raguwa yayin tantance abin da ake buƙata. Idan fatar tayi siriri sosai, sa'annan sashin da aka zana zai yi ta raguwa a kan kwakwalwar da ke samarwa yayin sanyaya da jingina ga wadancan kwakwalwan, ko kuma sashin na iya warkewa, murdawa, kumfa ko fashewa lokacin da aka jan ramin.

Gaskiya, mai tsere da ƙofofi a cikin ainihin samfurin kera abubuwa

Ana tsara sifa sau da yawa don ɓangaren da aka ƙera ya dogara ga ejector (B) gefen mould lokacin da ya buɗe, kuma ya zana mai gudu da sprue daga gefen (A) tare da sassan. Sashin sai ya faɗi da yardar kaina lokacin da aka fitar da shi daga gefen (B). Gatesofofin rami, wanda aka fi sani da ƙofofin jirgin ruwa ko na ƙira, suna nan ƙasa da layin rabuwar ko farfajiyar maɓallin. Ana yin buɗaɗaɗɗen abu a cikin farfajiyar layin raba hanya. An yanke ɓangaren da aka ƙera (ta siffa) daga tsarin mai gudu kan ejection daga sifar. Ejector fil, wanda aka fi sani da ƙwanƙwasa ƙwanƙwasawa, su ne madauwari fil sanya a cikin ko dai rabin na mold (yawanci da ejector rabin), wanda tura da ƙãre samfurin samfurin, ko mai gudu tsarin daga wani mold. Ejeaddamar da labarin ta amfani da fil, hannayen riga, mayaƙa, da sauransu na iya haifar da abubuwan da ba a so ko murdiya, don haka dole ne a kula sosai lokacin ƙirar ƙirar.

Hanya ta daidaitaccen sanyi shine wucewa da coolant (yawanci ruwa) ta cikin jerin ramuka da aka haɗiye ta cikin faranti na caji kuma an haɗa shi ta hanyar hoses don samar da ingantacciyar hanya. Shigar da ƙwaƙwalwa yana ɗaukar zafi daga yumɓu (wanda ya ƙosar da zafi daga filastik mai zafi) kuma yana kiyaye mold ɗin a zazzabi da yakamata don ƙarfafa filastik a mafi ƙimar inganci.

Don sauƙaƙe tsaftacewa da iska, ɓarawon da coresu sun kasu kashi biyu, ana kira sakawa, da kuma majalisun dokoki, suma aka kira sakawa, tubalan, ko bi katange. Ta sauya kayan shigar musayar musayar musayar abubuwa, masana'anta guda na iya yin bambance-bambancen bangare na wannan bangare.

Ana ƙirƙirar ƙarin ɓangarori masu haɓaka ta amfani da ƙarin maɓuɓɓuka masu wuya. Waɗannan na iya samun ɓangarorin da ake kira nunin faifai, waɗanda suke motsawa cikin rami mai ƙima zuwa kusurin kusantar, don ƙirƙirar fasalin sassan abubuwa. Lokacin da aka buɗe inɓin, an kawar da nunin faifai daga ɓangaren filastik ta amfani da m “kusurwoyin kusurwa” a kan zanen m rabin. Wadannan fil suna shiga cikin rami a cikin nunin fayafin kuma suna haifar da nunin faifai don motsawa baya yayin da rabin motsi ya buɗe. Daga nan sai a fitar da sashin kuma murfin ya rufe. Aikin rufewa da keken ya sanya maɓallin ke motsawa gaba gaba tare da ɓangaren kusurwoyin kwana.

Wasu molds suna ba da izinin gyara sashin da aka gyara a baya don sake ba da damar sabon filastik ya zama kusa da sashin farko. Ana kiran wannan sau da yawa azaman ruwansu. Wannan tsarin zai iya bada izinin samar da tayoyin guda ɗaya da ƙafafun.

Abubuwan da aka yi amfani da su don yin harbi biyu

An tsara zubi biyu-da-abu ko kuma masu harbi da yawa don “wuce gona da iri” a cikin kewayawa guda ɗaya kuma dole ne a sarrafa su a kan injina na musamman masu yin allura tare da raka’a biyu ko fiye da haka. Wannan tsari hakika aikin sarrafa allura ne da aka yi sau biyu kuma saboda haka yana da ƙananan ƙananan kuskure. A mataki na farko, an yi amfani da kayan launi mai tushe zuwa sifa ta asali, wanda ya ƙunshi sarari don harbi na biyu. Sannan abu na biyu, launi daban-daban, ana yin allura ne cikin waɗancan wurare. Maballin maballin da maɓallan, alal misali, waɗanda aka aiwatar da wannan aikin suna da alamomi waɗanda ba za su iya lalacewa ba, kuma suna da sauƙin amfani da amfani mai nauyi.

Mould zai iya samar da kwafi da yawa na sassa iri ɗaya a cikin “harbi” ɗaya. Yawan "ra'ayoyi" a cikin ɓangaren wannan ɓangaren galibi ana kiran su da kuskure cavitation. Wani kayan aiki tare da ra'ayi ɗaya sau da yawa za'a kira shi sifa ɗaya (rami) ɗaya. Fatar da ke dauke da kwalaben 2 ko sama da guda na gawar ana iya kiranta su da yawa (rami). Wasu nau'ikan inshorar girma na musamman (kamar wadanda ake amfani da su na kwalban kwalba) na iya samun caviti sama da 128.

A wasu halaye mahara ƙararraki na haɓaka zai iya sarrafa jerin sassa daban-daban a cikin kayan aiki iri ɗaya. Wasu masu amfani da kayan aikin suna kiran waɗannan ƙirar molds na iyali kamar yadda dukkan sassan suke da alaƙa. Misalai sun hada da nau'ikan samfurin filastik.

Adar mashin

Maƙeran suna yin babban ƙoƙari don kare sabbin kayan ƙirar al'ada saboda tsadar kuɗaɗen shigarsu. Cikakken zazzabi da kuma yanayin zafi ana kiyaye su don tabbatar da tsawon rayuwa mai yuwuwan ga kowane ƙirar al'ada. Ma'adanai na al'ada, irin waɗanda ake amfani da su don ingin roba, ana adana su a cikin zafin jiki da kuma yanayin da aka sarrafa danshi don hana yaƙi.

Kayan kayan aiki

Shigar Beryllium-jan ƙarfe (rawaya) a kan allura don gyaran ƙira na ABS

Sau da yawa ana amfani da kayan aikin ƙarfe. Steelaramin ƙarfe, aluminum, nickel ko epoxy sun dace kawai don samfoti ko gajeren aikin samarwa. Hardarancin zamani mai ƙarfi (7075 da 2024 gami) tare da ƙirar ƙira mai kyau, na iya sauƙin yin kyallaye wanda zai iya ɗaukar 100,000 ko fiye da rayuwar wani ɓangare tare da kiyaye ƙirar da ta dace.

machining

An gina masana'anta ta hanyar manyan hanyoyi guda biyu: ingantaccen kayan aiki da EDM. Kayan aiki na yau da kullun, a cikin tsari na al'ada, ya zama tarihi don samar da sabbin injuna. Tare da haɓaka fasaha, injin ɗin CNC ya zama mafi mahimmancin hanyar samar da daskararrun masana'anta tare da cikakkun bayanan ƙira a ƙasa da lokaci fiye da hanyoyin gargajiya.

Aikin zubar da lantarki (EDM) ko tsarin lalacewa ya zama anyi amfani dashi wurin yin gashi. Kazalika da bada izinin samar da siffofi wadanda ke da wahala ga injin, tsarin yana ba da izinin molds mai tsauri don kada a canza maganin zafi. Canje-canje ga ƙushin mai da ta ƙarfe ta hanyar yin hakar na al'ada da kuma yin daskarewa na yau da kullun suna buƙatar buɗaɗɗa don taƙaƙar da murfin, ana biye da magani mai zafi don taurara shi. EDM tsari ne mai sauki wanda a ciki, wanda ake yin sirin lantarki, wanda aka saba dashi da tagulla ko kuma zane mai hoto, ana sannu a hankali a saukar da shi saman farfajiyar (a cikin tsawon sa'o'i da yawa), wanda aka nutse cikin mai a cikin paraffin (kerosene). Matattar wutar lantarki wanda aka yi amfani da ita tsakanin kayan aiki da injin yana haifar da lalacewa ta ƙasan dutsen da ke cikin yanayin wutan lantarki.

cost

Yawan adadin cavis ɗin da aka haɗu da shi cikin takobi zai daidaita daidai da farashin kayayyaki. Caarancin ɓarawon buƙata yana buƙatar aiki mai ƙarancin aiki, don haka iyakance adadin cavit ɗin bi da bi zai haifar da ƙimar ƙirar farawa da farko don gina masana'anta injection.

Kamar yadda yawan cavities ke taka muhimmiyar rawa a farashin gyare-gyare, haka ma rikitarwa na ƙirar ɓangaren. Za'a iya shigar da rikitarwa cikin dalilai da yawa kamar kammala samaniya, buƙatun haƙuri, zaren ciki ko na waje, cikakken bayani ko lambar ƙananan hanyoyin da za'a iya haɗawa.

Detailsarin bayani dalla-dalla kamar su karko, ko kowane fasalin da ke haifar da ƙarin kayan aiki na ƙaruwa da farashin kayyakin. Finisharewar saman da mahimmancin ƙirar molds zai ƙara yin tasiri kan farashin.

Tsarin allurar roba yana samar da wadataccen samfuran samfurori masu dindindin, yana mai dashi ingantacciyar hanyar ingantacciyar hanyar gyaran gashi. Tsarin aiki mai rarrabewar aiki da ya ƙunshi madaidaicin sarrafa yawan zafin jiki yana rage duk abubuwan da suke sharar gida.

Tsarin allura

Uldan ƙaramin injin ƙaramin ƙarfi yana nuna hopper, bututun ƙarfe kuma ya mutu yanki

Tare da yin allura, ana amfani da filastik mai nauyi ta hanyar tilastawa daga rakumi a cikin ganga mai zafi. Kamar yadda manyan injunan ke motsa shi a hankali ta hanyar wani nau'in murza-mai murza-leda, ana tilasta filastik cikin ɗakin mai zafi, inda narkewa. Yayin da mai fashin wuta ke motsawa, ana tilasta filastik mai narkewa ta hanyar bututun da ke kan komar, ya ƙyale shi ya shiga cikin rami na murfin ta hanyar ƙofar da mai tseren. Fuskar ta kasance ta sanyi saboda haka filastik ɗin yaƙara kusan da zaran ƙirar ta cika.

Tsarin sake fasalin allura

Jerin abubuwan da suka faru yayin yin allura ta sashin filastik ana kiransu da ingin inginin allura. Sauyawar yana farawa lokacin da mabuɗin ya rufe, sai kuma allurar polymer zuwa cikin rami na mold. Da zarar an cika kogon, ana riƙe matsin lamba don rama kayan narkewar abubuwa. A mataki na gaba, zaren din ya juya, ciyar da harbi na gaba zuwa dunbun gaban. Wannan yana sa murhun ya ja baya kamar yadda aka shirya shiri na gaba. Da zarar sashin ya isa sosai, sai mabuɗin ya buɗe kuma aka fitar da sashin.

Kimiyya da tazarar gargajiya

A al'adance, ana yin aikin allura na aikin gyare-gyare a matsa lamba ɗaya don cikawa da shirya ramin. Wannan hanyar, duk da haka, an ba ta izinin babban bambanci a cikin girma daga zagaye-zagaye. Wanda akafi amfani dashi yanzu shine ilimin kimiyya ko gurɓataccen tsari, hanyar da RJG Inc. ya gabatar da ita A cikin wannan allurar ta roba an “ruɓe” cikin matakai don ba da damar kulawa mafi kyau na ɓangarorin ɓangare da ƙarin zagaye-zagaye (wanda ake kira harbi-da-zagaye) -busa a cikin masana'antu) daidaito. Da farko rami ya cika zuwa kusan 98% cike ta amfani da saurin gudu (gudu). Kodayake matsin ya isa ya ba da damar saurin da ake so, iyakance matsin lamba yayin wannan matakin ba abin so bane. Da zarar ramin ya cika 98%, sai inji ya sauya daga sarrafa gudu zuwa sarrafa matsin lamba, inda ramin yake "cushe" a matsin lamba akai, inda ake buƙatar saurin gudu don isa matsin da ake buƙata. Wannan yana ba da damar sarrafa ɓangarorin yanki zuwa cikin dubban inch ko mafi kyau.

Hanyoyi iri daban-daban na hanyoyin sarrafa injection

Kodayake yawancin hanyoyin inginin allura suna rufewa da bayanin tsarin al'ada da ke sama, akwai bambance-bambancen gyare-gyaren gyare-gyaren gyare-gyare ciki har da, amma ba'a iyakance zuwa:

  • Mutu jefa
  • Gyara ƙarfe na baƙin ƙarfe
  • Girman ciki-bango zanen
  • Lura da ruwa na silicone roba

Za a iya samun cikakken jerin hanyoyin sarrafawa na injection anan:

Shirya matsala

Kamar kowane tsarin masana'antu, ingin allura na iya samar da sassa masu rauni. A fagen yin gyare-gyare, ana samun matsala sau da yawa ta hanyar bincika sassan lahani don keɓaɓɓen lahani da magance waɗannan lahanta tare da ƙirar ƙirar ko kuma halayen aiwatarwa da kanta. Ana yin gwaji sau da yawa kafin cikakken samarwa ya gudana cikin ƙoƙari don hango lahani da ƙayyadaddun ƙayyadaddun abubuwan da za su yi amfani da su a cikin aikin allurar.

Lokacin cika sabon juzu'i ko wanda ba a sani ba a karon farko, inda ba a san girman harbi don wannan ƙirar ba, mai fasaha / kayan aikin kayan aiki na iya yin gwajin gwaji kafin cikar cikakken samarwa. Yana farawa da ƙaramin nauyin harbi kuma ya cika a hankali har sai mudar ta cika 95 zuwa 99%. Da zarar an sami wannan, za a yi amfani da ƙaramin ƙarfin riƙewa kuma lokacin riƙewa ya ƙaru har sai ƙofa ta daskare (lokacin ƙarfafawa) ya faru. Ana iya ƙayyade lokacin ƙarancin ƙofa ta ƙara lokacin riƙewa, sannan auna ɓangaren. Lokacin da nauyin ɓangaren bai canza ba, to an san cewa ƙofar ta daskarewa kuma ba a shigar da wani abu a cikin ɓangaren ba. Solidarfin ƙofa yana da mahimmanci, saboda yana ƙayyade lokacin sake zagayowar da inganci da daidaito na samfurin, wanda shi kansa lamari ne mai mahimmanci a cikin tattalin arziƙin aikin samarwa. Riƙe matsin lamba yana ƙaruwa har sai sassan sun zama ba su da kwatancen ruwa kuma an sami nauyin ɓangare.

Laifin Gurasar

Tsarin allura shine keɓaɓɓiyar fasaha tare da matsalolin samarwa. Ana iya lalacewa ta ko dai ta lahani a cikin mold, ko kuma mafi yawan lokuta ta hanyar gyaran injin kanta.

Laifin Gurasar Sunan madadin kwatancin Sanadin
Makaho Murmushin baki Isedaga yankin da aka ɗora shi a saman ɓangaren ɓangaren Kayan aiki ko kayan yayi zafi sosai, sau da yawa ana haifar da rashin sanyaya kusa da kayan aiki ko mai ba da wuta mara kyau
Alamar ƙonawa Burnaukar iska / ƙona gas / dizal Baƙi ko launin ruwan kasa mai ƙona yanki akan ɓangaren da ke nesa mafi nisa daga ƙofar ko inda iska ta kama Kayan aiki babu venting, saurin gudu ya yi yawa
Launi streaks (Amurka) Launuka masu launi (UK) Canjin wuri mai launi / launi Masterbatch baya hadawa yadda yakamata, ko kayan sun kare kuma yana farawa ta hanyar halitta kawai. Abinda ya canza launi "jan" a cikin bututun ƙarfe ko kuma duba bawul.
Lamasantawa Thin mica kamar yadudduka waɗanda aka kafa a sashin bango Shawo kan kayan misali misali PP gauraye da ABS, yana da haɗari idan ana amfani da sashi don aikace-aikacen tsaro mai mahimmanci saboda kayan suna da ƙarfi kaɗan lokacin da kayan zai iya danganta su.
Flash Burs Abubuwan da suka wuce haddi a cikin bakin ciki ya wuce juzu'ai na al'ada Yumbu sun cika kofuna ko layin kwance akan kayan aiki ya lalace, matsanancin gudu na ciki / kayan allura, ƙarfi yana ƙaruwa sosai. Hakanan za'a iya lalacewa ta hanyar datti da ƙazanta a kusa da kayan aiki.
Cutar gurbatawa Saka bayanai daban-daban Partasashen waje (kayan ƙonawa ko wani) saka ɓangaren Barbashi akan kayan aiki, kayan gurɓataccen tarkace ko tarkace na waje a cikin ganga, ko kuwa tsananin ɗaki mai zafi yana ƙone kayan kafin allura
Alamar gudana Layi mai gudu Kai tsaye “kashe sautin” layin wavy ko alamu Saurin allura yayi saurin yinsa (filastik yayi sanyi sosai lokacin allura, ya kamata a saita matakan allura kamar yadda ya dace da tsari da kayan da ake amfani da su)
Bofar Blush Alamar Halo ko Blush Tsarin da'ira kusa da ƙofar, yawanci kawai batun akan molds runner Saurin allurar yayi sauri sosai, ƙofar / sprue / mai gudu tayi ƙanƙanta, ko kuma yanayin narkewa / ƙura yana ƙasa sosai.
Saukewa Kashi mara kyau ta hanyar lalacewar abu. Designarancin kayan aiki, matsayin ƙofar ko mai gudu. Saurin allura ya yi tsayi sosai. Orarancin ƙirar ƙofofi waɗanda ke haifar da ƙarancin mutuwu wanda yake haifar da tashin jirage.
Layin saƙa Weld Lines Linesanan layuka a bayan bayan babban fil ko windows a sassan da suke kama da layuka kawai. Sanadin gaban-mai narkewa gaban wani abu wanda yake tsaye yana alfahari da bangaren filastik kuma a ƙarshen cikawa inda narke-gaban ya sake haɗuwa. Za'a iya raguwa ko kawar da shi tare da nazarin inzalin ƙirar lokacin da ƙirar ta kasance a cikin tsari na ƙira. Da zarar an yi ƙirar kuma aka sanya ƙofar, mutum zai iya rage wannan aibi kawai ta canza narkewa da zafin jiki na m.
Ragewar polymer Ragewar polymer dagahydrolysis, hadawan abu da iskar shaka da sauransu. Wuce ruwa a cikin granules, matsanancin yanayin zafi a ganga, ƙarancin ƙyallen saurin haddasa zafi mai zafi, ana barin kayan su zama a cikin ganga na tsayi da yawa, ana amfani da regrind mai yawa.
Alama [kwatami] Rashin farin ciki a cikin gida (A cikin yankuna mafi girma) Riƙe lokaci / matsin lamba yayi ƙasa da ƙasa, lokacin sanyaya yayi gajere, tare da masu gudu masu zafi marasa tabbas wannan kuma ana iya haifar dashi ta yanayin zafin ƙofa yana yin tsayi sosai. Wuce kima abu ko ganuwar ma lokacin farin ciki.
Shotan gajere Non-cika ko gajere m Sashi na sashi Ackarancin abu, saurin gudu ko matsi matacce, ƙanshi yana sanyi sosai, ƙarancin iskar gas
Splay alamomi Lashwanƙwasa alamar ko azurfa streaks Yawancin lokaci yana bayyana azaman gudummawa na azurfa tare da tsarin kwarara, duk da haka ya dogara da nau'in da launi na kayan da zai iya wakiltar shi azaman ƙananan kumfa da lalacewa ta hanyar danshi. Danshi a cikin kayan, yawanci idan aka bushe resins na hygroscopic ba daidai ba. Tarkon gas a yankunan “haƙarƙari” saboda saurin allura a cikin waɗannan yankuna. Abun yayi zafi sosai, ko kuma shearing yayi yawa.
Magana Bude kofa mai tsawo Yayi kama da saura daga canja wuri na harbi a cikin sabon harbi Nozz zafin jiki ya yi yawa. Gateofar ba ta daskarewa ba, ba taɓarɓarewar dunƙulewar ba, ba hutu ba, gurɓataccen maƙerin maƙala a cikin kayan aikin.
Banza Babu komai sarari a cikin sashi (ana amfani da aljihunan iska) Rashin riƙe matsa lamba (ana amfani da matsa lamba don ɗaukar ɓangaren yayin lokacin riƙewa). Ciko da sauri, ba da damar gefunan ɓangaren su kafa ba. Hakanan ƙwayar zata iya zama ba ta rajista ba (lokacin da rabi biyu ba suyi tsakiya yadda yakamata ba kuma bangarorin bangarorin ba ɗaya kauri bane). Bayanin da aka bayar shine fahimtar kowa, Gyara: Rashin fakiti (ba riƙewa ba) matsin lamba (ana amfani da matsa lamba don kwashewa duk da cewa shine ɓangaren yayin lokacin riƙewa). Cikewa da sauri ba ya haifar da wannan yanayin, kasancewar ɓoyayyiya ce matattarar ruwa da ba ta da wurin faruwa. Watau, yayin da sashin ya kankanta resin ya rabu da kansa tunda babu isasshen guduro a cikin ramin. Thearancin zai iya faruwa a kowane yanki ko ɓangaren ba'a iyakance shi da kauri ba amma ta hanyar gudan gudummawa da haɓakar zafi, amma yana iya faruwa a yankuna masu kauri kamar haƙarƙari ko shuwagabanni. Arin tushen tushen ɓarnar ba a narkewa akan gidan narkewar ba.
Layin Weld Layin layi / layin Meld / Layi canja wuri Gano mai gano inda gabanin kwarara biyu suke haduwa Oldwanƙwasa ko yanayin zafin abu yayi ƙasa ƙwarai (kayan suna da sanyi idan sun haɗu, don haka basa haɗuwa). Lokaci don miƙa mulki tsakanin allura da canja wuri (zuwa shiryawa da riƙewa) ya yi wuri.
Warping Twisting A gurguje sashi Kwantar da hankali ya yi ƙarancin gaske, abu ya yi zafi sosai, rashin sanyaya a kusa da kayan aiki, yanayin ruwan da ba daidai ba (ɓangarorin sun durƙusa zuwa ga gefen kayan aiki mai zafi) Rashin girgizawa tsakanin ɓangarorin ɓangaren

Hanyoyin kamar bincike na CT na masana'antu na iya taimakawa tare da gano waɗannan lahani a waje da kuma na cikin gida.

Tolerances

Ba da izinin sassauci shine ƙayyadaddun izini a kan karkacewa a cikin sigogi kamar girma, kaya masu nauyi, siffofi, ko kusurwa, da dai sauransu Don haɓaka iko a cikin saita haƙuri amma yawanci mafi ƙarancin iyaka ne akan kauri, gwargwadon aikin da aka yi amfani dashi. Allurar yin allura yawanci tana iya jurewa daidai da matakin Grade na IT na kusan 9-14. Haƙurin yiwuwar thermoplastic ko thermoset shine ± 0.200 zuwa 0.500 5 millimeters. A cikin aikace-aikace na musamman na haƙuri kamar as 0.0500 µm akan duka diamita da sifofin layi suna cin nasara a cikin samar da taro. Facearshen ƙasa ya gama daga 0.1000 zuwa XNUMX µm ko mafi kyau za'a iya samu. Ananan wurare ko pebbled suma suna yiwuwa.

Nau'in Ganowa Hankula [mm] Zai yiwu [mm]
Kawaici ± 0.500 ± 0.200
Yanzunna ± 0.500 ± 0.200

ikon da bukatun

Powerarfin da ake buƙata don wannan ingin injection ya dogara da abubuwa da yawa kuma ya bambanta tsakanin kayan da ake amfani da su. Magana game da Neman Magana ya bayyana cewa buƙatun wutar sun dogara ne akan “takamaiman nauyi, wurin narkewa, haɓakar yanayin zafi, girman ɓangare, da ƙirar gyararraki.” Da ke ƙasa akwai tebur ne daga shafi na 243 na irin wannan tunani kamar yadda aka ambata a baya wanda ya fi kyau kwatanta halayen da suka dace da ƙarfin da ake buƙata don kayan da aka fi amfani da su.

Material Musamman nauyi Matsar narkewa (° F) Maimaitawa (° C)
Matsala 1.12 to 1.24 248 120
Phenolic 1.34 to 1.95 248 120
Nylon 1.01 to 1.15 381 to 509 194 to 265
Polyethylene 0.91 to 0.965 230 to 243 110 to 117
Bayani 1.04 to 1.07 338 170

Yin aikin robotic

Automation yana nufin ƙaramin girman sassan yana ba da izinin tsarin dubawa ta hannu don bincika yawancin ɓangarori da sauri. Bugu da ƙari ga tsarin dubawa hawa a kan na'urori na atomatik, robots-axis mahara na iya cire sassa daga ƙirar kuma sanya su don ƙarin ci gaba.

Takamaiman halaye sun hada da cire sassan daga m nan da nan bayan an kirkiri sassan, kazalika da sanya tsarin hangen nesa na injin. Robot yana ɗaukar ɓangaren bayan an sanya fil ɗin ejector don 'yantar da sashi daga ƙirar. Hakan yana motsa su zuwa ko dai wurin riƙewa ko kai tsaye akan tsarin dubawa. Zabi ya dogara da nau'in samfurin, kazalika da babban kayan aiki na masana'antu. Tsarin hangen nesa wanda aka ɗora akan mutummutumi sun inganta haɓaka inganci don saka sassan da aka gyara. Robot ta tafi-da-gidanka na iya sanin ainihin yanayin jeri na ƙarfe, kuma bincika sauri fiye da yadda mutum zai iya.

gallery


Idan kuna buƙatar ƙarin bayani ko kuma kuna da wasu tambayoyi, shawarwari ko tsokaci, tuntuɓi mu:
Cikakken Adireshin mu
TOP

Manta da cikakken bayani?